ช่วยเหลือ ค้นหา รายชื่อสมาชิก กลุ่มผู้ใช้ ข้อมูลส่วนตัว(Profile) เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว สมัครสมาชิก(Register) เข้าสู่ระบบ(Log in)

เวียนหัว มึนหัว อ่าค่ะ

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ห้องแพทย์โรงพยาบาลสินแพทย์ -> ยินดีรับปรึกษาแพทย์ทุกสาขา
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
Nami
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 03, 2007 1:24 pm    เรื่อง: เวียนหัว มึนหัว อ่าค่ะ ตอบโดยอ้างข้อความ

คือหนูอายุ21ปำมีอาการเวียนหัวเหมือนบ้านหมุนเลยค่ะ ไปคลีนิคเค้าบอกว่าอาจจะเป็นเกี่ยวกับเรื่องน้ำในหูไม่เท่ากันเลยอยากจะถามว่า ควรทำยังไงค่ะ ช่วยบอกวิธีออกกำลังกายที่เกี่ยวกับโรคนี้ทีน่ะค่ะ เพราะเหมือนตัวเองเป็นคนขี้โรคเลยค่ะ น่าเบื่อมั๊กๆ
ขอบคุณมากค่ะ
ขึ้นไปข้างบน
ร.พ.สินแพทย์
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sat Mar 03, 2007 1:56 pm    เรื่อง: ตอบคำถาม ตอบโดยอ้างข้อความ

แนะนำให้มาพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญด้านหู คอ จมูก เพื่อตรวจว่าอาการเวียนศีรษะบ้านหมุนนั้นเกิดจากน้ำในหูไม่เท่ากันหรือเปล่า เพื่อจะได้รับคำแนะนำในการรักษาที่ถูกต้อง

การทำกายบริหาร ควรทำแบบค่อยเป็นค่อยไป ง่ายๆ คือ
1. เริ่มจากการหันศีรษะจากซ้ายไปขวา สลับไปมา ค่อยๆทำช้าๆ แล้วให้เร็วขึ้นตามลำดับ (ทำประมาณ 5-10 ครั้ง)
2. ก้มและเงยศีรษะ ค่อยๆทำช้าๆ แล้วเร็วขึ้นตามลำดับ (ทำประมาณ 5-10 ครั้ง)
3. มองภาพนิ่ง หรือวัตถุที่อยู่บนกำแพงหรือบนโต๊ะ ในระยะห่าง 3-4 ฟุต (ทำประมาณ 5-10 ครั้ง)
4. มองภาพนิ่งหรือวัตถุแล้วหันศีรษะจากซ้ายไปขวาสลับกัน โดยที่ตายังจ้องมองภาพ เริ่มต้นทำช้าๆ แล้วค่อยๆ ทำเร็วขึ้น (ทำติดต่อกันอย่างน้อย 5-10 ครั้ง)

ลองทำดูวันละครั้ง หากไม่ดีขึ้น แนะนำให้มาพบแพทย์

คลินิคเวียนศีรษะ ร.พ.แพทย์
บริการสอบถามข้อมูล โทร. 0-2793-5000
ขึ้นไปข้างบน
เรียงลำดับข้อความตอบจากก่อนหน้า:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ห้องแพทย์โรงพยาบาลสินแพทย์ -> ยินดีรับปรึกษาแพทย์ทุกสาขา ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน