ช่วยเหลือ ค้นหา รายชื่อสมาชิก กลุ่มผู้ใช้ ข้อมูลส่วนตัว(Profile) เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว สมัครสมาชิก(Register) เข้าสู่ระบบ(Log in)

ตรวจเลือดแล้วพบว่าค่า AST และ ALT สูง

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ห้องแพทย์โรงพยาบาลสินแพทย์ -> ยินดีรับปรึกษาแพทย์ทุกสาขา
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
batistuta_nuie

เข้าร่วม: 30 Dec 2006
ตอบ: 1

ตอบตอบเมื่อ: Sat Dec 30, 2006 8:18 am    เรื่อง: ตรวจเลือดแล้วพบว่าค่า AST และ ALT สูง ตอบโดยอ้างข้อความ

แม่ผมเป็นมะเร็งลำไส้ระยะที่ 3 ตอนนี้กำลังให้ยาคีโมอยู่ ยาที่กินอยู่คือ XELODA และได้ตัดลำไส้ที่เป็นก้อนมะเร็งแล้ว ตั้งแต่ผ่าตัดจนถึงวันนี้ประมาณ 7 เดือนแล้ว ล่าสุดไปตรวจเลือดได้ค่า AST = 70 ALT = 97 คือค่ามันเกินกว่าค่ามาตรฐาน คำถามนะครับ

1.จำเป็นต้องอัลตร้าซาวด์ช่องท้องเพื่อตรวจการทำงานของตับหรือเปล่าครับ
2.ค่าใช้จ่ายในการอัลตร้าซาวด์ช่องท้องประมาณเท่าไหร่ครับ (รวมค่าแพทย์และค่าใช้จ่ายอื่นด้วยนะครับ)
3.ค่า AST และ ALTที่ได้สูงมากหรือเปล่าครับหรือเป็นค่าที่พอรับได้
4.เป็นไปได้หรือเปล่าครับว่ามะเร็งได้แพร่กระจายไปถึงตับแล้ว ตอนนี้ผมกังวลใจมากครับ
5.ตอนนี้แม่ผมกินยาลดความดันด้วยเพราะแม่เป็นความดันสูง ยาลดความดันกับยาคีโมมีผลทำให้ค่า AST และ ALT สูงหรือเปล่าครับ

ขอขอบพระคุณคุณหมอล่วงหน้าด้วยครับ
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ร.พ.สินแพทย์
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jan 09, 2007 9:44 am    เรื่อง: ตอบคำถาม ตอบโดยอ้างข้อความ

ค่า AST และค่า ALT สูงเกินเกณฑ์ปกติ ซึ่งส่วนหนึ่งเกิดจากการได้รับยา คีโม และจากโรคมะเร็งที่เป็นอยู่ ความจำเป็นของการตรวจอัลตราซาวด์ ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของแพทย์ ค่าใช้จ่ายในการตรวจ ประมาณ 18,000 บาท (รวมค่าแพทย์) ซึ่งการดูแลผู้ป่วยที่ดีที่สุด คือ มาพบแพทย์ตามนัดสม่ำเสมอ รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ และพอเพียง พักผ่อนให้เพียงพอ การพบแพทย์ตามนัดจะช่วยให้ทราบว่ามะเร็งมีการแพร่กระจายหรือไม่ และต้องรักษาดูแลต่อเนื่องอย่างไร
การใช้ยาลดความอ้วน ร่วมกับการใช้ยาคีโม ไม่น่าจะมีผลต่อค่า AST และ ALT

ร.พ.สินแพทย์
บริการสอบถามข้อมูล โทร. 0-2793-5000
ขึ้นไปข้างบน
เรียงลำดับข้อความตอบจากก่อนหน้า:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ห้องแพทย์โรงพยาบาลสินแพทย์ -> ยินดีรับปรึกษาแพทย์ทุกสาขา ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน