ช่วยเหลือ ค้นหา รายชื่อสมาชิก กลุ่มผู้ใช้ ข้อมูลส่วนตัว(Profile) เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว สมัครสมาชิก(Register) เข้าสู่ระบบ(Log in)

ประจำเดือนมาน้อย สีดำคล้ำ เป็นอะไรคะ

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ห้องแพทย์โรงพยาบาลสินแพทย์ -> ยินดีรับปรึกษาแพทย์ทุกสาขา
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
fareeda_sen

เข้าร่วม: 23 May 2008
ตอบ: 20

ตอบตอบเมื่อ: Sun Jul 20, 2008 1:54 pm    เรื่อง: ประจำเดือนมาน้อย สีดำคล้ำ เป็นอะไรคะ ตอบโดยอ้างข้อความ

หนูกินยาคุมมาประมาณ 3-4 ปี ตอนนี้อายุ 30 ปี แล้วเพิ่งมาหยุดกินเดือนที่ผ่านมา เพื่อจะปล่อยให้มีลูก แต่ว่าช่วงกลางรอบเดือนก็จะมีอาการเจ็บท้องน้อยอยู่ 5-6 วัน แล้วพอครบ 30 วัน มีเลือดออก แต่ว่าเลือดจะออกเป็นสีน้ำตาล หรือออกคล้ำๆ ดำๆ และออกมาไม่เยอะ ปกติหนูจะมีประำจำเดือน 6-7 วัน แต่นี่เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยนะคะ ที่มีประจำเดือนแค่ 2 วัน แล้วก็จะมีอาการปวดท้องน้อยบ้าง เมื่อยช่วงขาบ้าง อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรคะ เพราะหยุดยาคุมหรือป่าว หรือเป็นเลือดล้างหน้าเด็ก หรือว่าผิดปกติอะไรหรือป่าวคะ รบกวนตอบด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
ร.พ.สินแพทย์

เข้าร่วม: 03 Mar 2007
ตอบ: 1796

ตอบตอบเมื่อ: Mon Jul 21, 2008 11:06 am    เรื่อง: ตอบคำถาม ตอบโดยอ้างข้อความ

การใช้ยาคุมกำเนิดมาเป็นระยะเวลานาน หลังหยุดยาคุมจะมีผลทำให้ลักษณะปริมาณ และระยะเวลาหรือระยะรอบเดือน ผิดปกติไปได้บ้าง ขอให้สังเกตุอาการดูก่อนนะคะ
หากสงสัยว่าตั้งครรภ์หรือไม่ ควรทดสอบการตั้งครรภ์ดูค่ะ

ร.พ.สินแพทย์
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติม โทร.0-2793-5000
ขึ้นไปข้างบน
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว
เรียงลำดับข้อความตอบจากก่อนหน้า:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    ห้องแพทย์โรงพยาบาลสินแพทย์ -> ยินดีรับปรึกษาแพทย์ทุกสาขา ปรับเวลา GMT + 7 ชั่วโมง
หน้า 1 จาก 1

ไปที่:  
คุณไม่สามารถสร้างหัวข้อใหม่
คุณไม่สามารถพิมพ์ตอบ
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน